Hổ trợ trực tuyến

Hotline

Hotline - 0984.93.73.13

Tìm kiếm sản phẩm

TÌM KIẾM SẢN PHẨM

Fanpage Facebook

Tin tức mới

Liên kết website

Thống kê

  • Đang online 6
  • Hôm nay 8
  • Hôm qua 447
  • Trong tuần 455
  • Trong tháng 13,249
  • Tổng cộng 428,654

Dây nhảy quang là gì? Những điều cần biết về dây nhảy quang

Một trong những thiết bị không thể thiếu cho quá trình truyền và chuyển đổi dữ liệu viễn thông đó là dây nhảy quang. Tuy nhiên, không phải ai cũng biết dây nhảy quang là gì và cấu tạo của dây nhảy quang như thế nào? Bài viết dưới đây sẽ giúp giải đáp những thắc mắc này cho những những ai quan tâm.

 

Dây nhảy quang là gì

 

1. Khái niệm dây nhảy quang là gì?

Nếu không trực tiếp làm việc và nghiên cứu trong lĩnh vực viễn thông thì khi được hỏi dây nhảy quang là gì chắc chắn 9/10 người sẽ không tìm được câu trả lời chính xác.

Dây nhảy quang được hiểu đơn giản là một loại thiết bị có theo hình dáng sợi dây (tùy độ dài ngắn) đã được gắn sẵn hai đầu nối cáp quang (connecter). Sợi quang bên trong có đường kính được xác định là siêu nhỏ gồm các mức lần lượt là 0.9, 2.0, 2.4, 3.0 (micromet). 2 đầu nối cáp quang tồn tại ở các dạng PC, UPC, APC và ở chuẩn: SC, ST, FC, LC, MU, E2000…

 

Khái niệm dây nhảy quang

 

Ngoài việc định nghĩa dây nhảy quang là gì, ta còn phải kể đến công dụng của chúng, theo đó, nó tác dụng kết nối các thiết bị từ hộp ODF đến thiết bị chuyển đổi điện quang hoặc 2 đầu hộp phối quang ODF với nhau trong khoảng cách từ 5m cho tới 30m. Điều này đem đến rất nhiều ưu điểm trong việc truyền tải dữ liệu trở nên nhanh chóng và thuận tiện hơn.

 

2. Đặc điểm cấu tạo của dây nhảy quang

Sau khi đi tìm hiểu về dây nhảy quang là gì? Chúng ta cùng “mổ xẻ” về cấu tạo của những dây nhảy quang ngay nhé

  • Ống nối (Ferrule): Với chức năng là giữ chặt các sợi quang, ống nối được thiết kế với cấu trúc hình trụ rỗng từ nguyên liệu gốm, kim loại hoặc nhựa chất lượng cao… Các nguyên liệu đòi hỏi độ bền cũng như khả năng chịu nhiệt tốt, giúp cho thiết bị có tuổi thọ lâu hơn.
  • Thân đầu nối (Connector body): Được hình thành với mục đích giữ chặt lớp vỏ ngoài bảo vệ và lớp chịu lực, thiết kế của thân đầu nối được cấu thành từ nhựa hoặc kim loại vừa có tính dẻo dai lại chắc chắn.
  • Khớp nối (Coupling Mechanism): thực hiện nhiệm vụ cố định đầu nối khi tiến hành hoạt động kết nối, khớp nối là một phần của thân đầu nối
  • Đầu nối quang: Ferrule có trong đầu nối quang được làm từ các vật liệu như thủy tinh, kim loại, gốm, nhựa… đầu nối quang được thiết kế trong dạng hình vuông hoặc hình tròn, phổ biến như kiểu: FC/APC. ST/UPC, SC/PC, … giữ chức năng bảo vệ và giữ thẳng sợi quang. Đỉnh của đầu nối quang được làm nhẵn với điểm dạng tiếp xúc chính PC, UPC, APC giúp giữ chắc chỗ ghép nối có ít ánh sáng bị mất hoặc bị phản xạ nhất.

 

Cấu tạo dây nhảy quang

 

3. Phân loại dây nhảy quang

Những thắc mắc về dây nhảy quang là gì đã được chia sẻ sáng tỏ, tuy nhiên trên thị trường dây nhảy quang không chỉ tồn tại ở 1 sản phẩm duy nhất mà nó còn có sự phân loại để phù hợp với nhu cầu sử dụng của mỗi đối tượng hơn bao gồm:

  • Dây nhảy quang Singlemode: với quy chuẩn thiết kế chính hãng là màu vàng tươi, loại dây nhảy quang sở hữu các đầu nối quang đơn SC, ST, LC, FC, MU,… và đầu nối quang đôi như APC, UC, UPC. Loại dây này có đường kính là 9 micromet được bao bọc bởi ống đệm lỏng đường kính 125 micromet. Vỏ ngoài có đường kính 2mm hoặc 3mm. Các loại dây nhảy quang Singlemode phổ biến: dây nhảy quang Singlemode SC-SC, dây nhảy quang Singlemode LC-LC, dây nhảy quang Singlemode FC-ST,… với khoảng cách truyền không giới hạn
  • Dây nhảy quang multimode: Màu cam được xác định là quy chuẩn thiết kế của loại dây nhảy quang này. Với lõi đường kính rơi vào khoảng 50 hoặc 65,5 micromet. Multimode là loại dây gồm các đầu kết nối phổ biến như SC, LC, FC, ST, … có chiều dài nhỏ hơn 5km. Thông thường loại dây này được sử dụng nhiều trong các ứng dụng truyền tải dữ liệu của hệ thống mạng nội bộ, ở khoảng cách gần.

 

Phân loại dây nhảy quang

 

Tìm hiểu >>> Những điểm đáng tiền của máy hàn cáp quang Comway A3

3. Chọn mua dây nhảy quang ở đâu?

Dây nhảy quang càng ngày càng trở nên phổ biến và được sử dụng nhiều trong việc truyền tải cũng như chuyển đổi dữ liệu. Trên thị trường hiện nay có rất nhiều những sản phẩm dây nhảy quang, đa dạng từ mẫu mã đến chất lượng, bởi vậy người tiêu dùng ngoài tìm hiểu về các kiến thức dây nhảy cáp quang là gì thì bạn còn phải biết lựa chọn những địa điểm chọn mua dây nhảy cáp quang chất lượng.

Nếu bạn vẫn chưa tìm được địa chỉ tin cậy thì hãy ghé qua thietbicapquang.com, đây là trang web chuyên cung cấp các trang thiết bị, linh kiện quang giá rẻ và các phụ kiện liên quan đến dây cáp quang dành cho việc thi công. Giống như một siêu thị sản phẩm, bạn sẽ được tư vấn lựa chọn những sản phẩm phù hợp với nhu cầu của mình với cam kết sản phẩm chất lượng hàng đầu Việt Nam

 

Địa chỉ bán dây nhảy quang giá rẻ

 

Trên đây là bài viết giải đáp thắc mắc của độc giả về dây nhảy quang là gì? Từ đó giúp bạn hiểu sâu hơn về dây nhảy cáp quang nhằm tìm kiếm và đưa ra quyết định lựa chọn những sản phẩm phù hợp với nhu cầu sử dụng của mình.

 

Trụ sở: Tầng 8 Tòa nhà Sannam, Số 78 Duy Tân, Cầu Giấy, Hà Nội

Hotline: 0984.93.73.13

E-mail: ihotro.thietbicapquang@gmail.com

 

Tham khảo thêm >>> Dụng cụ cần thiết khi hàn cáp quang

Quảng cáo 1

Quảng cáo 2

Top

   (0)